Alpinia Conchigera (ข่าลิง)

<- BISP Green Love

Flower of Alpina Conchigera

แหล่งที่มารูปภาพ : http://www.qsbg.org/database/botanic_book%20full%20option/search_detail.asp?botanic_id=1412

ชื่อ/ชื่อทางวิทยาศาสตร์
Scientific name
ข่าลิง / Alpinia conchigera
Alpinia conchigera Griff
ชื่อวงศ์/Family nameZingiberaceae
ชื่ออื่น
Other name(s)
กูวะกือติง
ไม้ล้มลุก มีเหง้าใต้ดิน สูง 50-150 ซม. ใบ เดี่ยว เรียงสลับ รูปขอบขนาน กว้าง 4-10 ซม. ยาว 15-30 ซม. ผิวใบเกลี้ยง ปลายใบแหลม ดอก สีแดงอมม่วงหรือสีขาวอมเขียวถึงเหลืองนวล ออกเป็นช่อตั้ง ยาว 15-25 ซม. ดอกย่อยขนาด 1 ซม. กลีบรองดอก เชื่อมกันเป็นหลอด ปลายแยกเป็น 3 แฉก กลีบดอก โคนเชื่อมกัน เป็นหลอดสั้นๆ กลีบปากแผ่ ปลายแยกเป็น 3 กลีบ มีเส้นสีม่วง แกมแดงเป็นทาง ผล รูปทรงกลม ขนาดประมาณ 1 ซม. ผลแก่สีส้ม ถึงแดง ปลายผลมักมีกลีบเลี้ยงติดอยู่. ยอดอ่อน ต้นอ่อนรับประทานเป็นผักสด หรือผักลวก เหง้า ต้มน้ำดื่มช่วยขับลม แก้ท้องอืด ท้องเฟ้อ แก้บิด

Perennial rhizomatous herb, 50-150 cm high. Leaves simple, alternate, lanceolate, 15-30 cm long by 4-10 cm wide, glabrous on both surfaces. Inflorescence terminal raceme, 15-25 cm long. Flowers red-purplish to greenish white or pale yellow, ca 1 cm long; calyx 3, united; corolla fused at base; labellum expanded to 3 lobes, with purplish-red streaks. Fruit capsule, orange to red, globose, ca 1 cm, usually with persistent calyx. The young shoots and rhizome are edible.

Source
http://www.qsbg.org/database/botanic_book%20full%20option/search_detail.asp?botanic_id=1412
7, หนังสือพรรณไม้ภูสวนทราย:121
การใช้ประโยชน์พืชวงศ์ขิงในประเทศไทย:25