Blue Jacaranda (ศรีตรัง)

<- BISP Green Love

https://pbs.twimg.com/media/ELU9R0mUEAA9ryh.jpg

แหล่งที่มารูปภาพ https://c.min.ms/t/og/member/c/31/31167/chapterbigcover/90dee210.jpg

ข้อมูลทางวิทยาศาสตร์

ชื่อ/ชื่อทางวิทยาศาสตร์
Scientific name
Jacaranda/ศรีตรัง Sri-Trang
Jacaranda obtusifolia Humb. & Bonpl.
ชื่อวงศ์/Family nameBIGNONIACEAE
ชื่ออื่น
Other name(s)
แคฝอย
Brazilian rose wood, blue jacaranda, blue trumpet tree
ลักษณะ
Characteristics
เป็นไม้ต้นผลัดใบขนาดกลางในวงศ์แคหางค่าง ปลูกเป็นไม้ประดับ สูง 4-10 เมตร เรือนยอดโปร่ง เปลือกสีน้ำตาลอมขาว แตกล่อนเป็นแผ่นบางตามยาวคล้ายกระดาษ ใบเป็นใบประกอบแบบขนนก 2 ชั้น เรียงตรงกันข้าม ใบย่อย 12-21 คู่ เรียงตรงข้าม ใบรูปขอบขนานแกมรูปเหลี่ยมข้าวหลามตัด มีขนาดเล็ก กว้าง 0.5-0.7 เซนติเมตร ยาว 1-1.5 เซนติเมตร ปลายใบแหลม โคนใบเบี้ยว เส้นแขนงใบข้างละ 4-5 เส้น ก้านใบหลักยาว 7-11 เซนติเมตร ก้านใบประกอบยาว 4-8 มม. ไม่มีก้านใบย่อย ดอก สีม่วงอ่อน มีกลิ่นหอมอ่อน ออกเป็นช่อแบบกระจุกแยกแขนงตามกิ่งและซอกใบ ใกล้ปลายกิ่ง ช่อดอกยาว 5-9 เซนติเมตร กลีบดอกเชื่อมติดกันเป็นหลอดสีม่วงเข้มปลายแยก 5 แฉก ดอกบานเต็มที่กว้าง 1.5-2.5 เซนติเมตร จะออกดอกประมาณเดือนมกราคม-มีนาคม เป็นผลประมาณเดือนเมษายน-พฤษภาคม ผลแห้งแตกเป็นฝักสีน้ำตาลอ่อน กว้าง 1-1.5 เซนติเมตร ยาว 2.2-2.5 เซนติเมตร เมล็ดมีปีกจำนวนมาก

 

Jacaranda is a deciduous tree with spreading branches making a light crown; it can grow 10 – 20 metres tall. The bole is almost always short and malformed, it can be up to 40 – 50 cm in diameter. The plant is gathered from the wild for local use as a medicine, fuel and source of timber. It has been introduced as an ornamental in most parts of the tropics, though in many tropical climates, especially at lower elevations, its flowering is light, irregular and disappointing. Although widely grown in cultivation, in the wild the species is reported to be endemic to the endangered Piedmont forest of north-west Argentina and Bolivia. The plant is classified as ‘Vulnerable’ in the IUCN Red List of Threatened Species.

ประโยชน์
Uses and Utilization
ปลูกเป็นไม้ประดับ

The bark and roots are used in the treatment of syphilis. The leaves are used as a vulnerary resource.

ต้นไม้และดอกไม้ประจำจังหวัดตรัง [1] วชิรพงศ์ หวลบุตตา. 2542. ไม้ต้นประดับ เล่ม 1-2. พิมพ์ครั้งแรก. สำนักพิมพ์บ้านและสวน. กรุงเทพมหานคร. [2] ต้นไม้และดอกไม้ประจำจังหวัด http://www.panmai.com/ 23082553 ,http://www.royalparkrajapruek.org/Plants/view?id=834

คิวอาร์โค้ด/QR Code