Carpentaria Palm (ปาล์มน้ำพุ)

<- BISP Green Love

Carpenteria Palm photo

ข้อมูลทางวิทยาศาสตร์

ชื่อ/ชื่อทางวิทยาศาสตร์
Scientific name
ปาล์มน้ำพุ / Carpentaria Palm
Carpentaria acuminata (H. Wendl. & Drude) Becc.
ชื่อวงศ์/Family nameARECACEAE (PALMAE)
ชื่ออื่น
Other name(s)
หมากออสเตรเลีย ปาล์มคาเพน ปาล์มคาเพนทาเรี่ย
ลักษณะ
Characteristics
เป็นไม้ใบเลี้ยงเดี่ยวยืนต้น มีอายุหลายปี รากแผ่กระจายรอบลำต้นเป็นบริเวณกว้าง ลำต้นสีเทา เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 20 ชม. ใบเป็นใบประกอบแบบขนนกชั้นเดียว ดอกออกเป็นช่อสีครีมอ่อนมีดอกย่อยจำนวนมาก ช่อผลเรียกทลาย ผลย่อยทรงกลมรีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1 ซม. เมื่อแก่เต็มที่สีแดงสด เมล็ดสีครีมอ่อนขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 0.8 ซม

The genus Carpentaria, is a palm native to tropical coastal regions in the north of Northern Territory, Australia. It is a slender palm, growing to 20 m tall in the garden situation, with a trunk 12–15 cm diameter. The leaves are pinnate, 3–4 m long. However, in its natural rainforest location such as at Fogg Dam Monsoon Forest 70 km east of Darwin, specimens often exceed 30 metres in height.

ประโยชน์
Uses and Utilization
ปลูกประดับในสนาม หรือขอบแนวอาคาร โดยมีระยะห่างจากขอบอาคารไม่น้อยกว่า 5 เมตร
It is a popular ornamental plant.