Cotton Rose (พุดตาน)

<- BISP Green Love
%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%9E%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%99

ข้อมูลทางวิทยาศาสตร์

ชื่อ/ชื่อทางวิทยาศาสตร์
Scientific name
พุดตาน (Pud Tan) / Cotton rose
Hibiscus mutabilis L.
ชื่อวงศ์/Family nameMalvaceae
ชื่ออื่น
Other name(s)
ดอกสามสี, ดอกสามผิว

Cotton rose hibiscus, Confederate rose, Confederate rose mallow, Dixie rose-mallow, Changeable Rose, Changeable rose mallow, Rose of Sharon

ลักษณะ
Characteristics
ต้น ไม้พุ่มขนาดกลาง ลำต้นและกิ่งก้านมีสีเทา มีขนปกคลุม ใบ ใบเดี่ยว เรียงสลับ ใบรูปไข่ กว้าง 9-20 เซนติเมตร ยาว 10-22 เซนติเมตร ปลายใบแหลมโคนใบรูปหัวใจ ขอบใบเว้าลึก 3-5 แฉก แผ่นใบสีเขียวค่อนข้างหนา มีขนปกคลุมทั่วใบ สากมือ

A shrub or small tree (Hibiscus mutabilis) in the mallow family, native to China and widely cultivated as an ornamental, having showy flowers that change in color from white when they open to dark pink or red as they fade. Also called Confederate rose.

ประโยชน์
Uses and Utilization
ใบ หรือ ดอกสด ตำผสมน้ำผึ้งทาบริเวณที่เป็นฝี หรือบริเวณที่ถูกผึ้งต่อยไม่ให้เกิดการอักเสบได้ ใบแห้ง บดเป็นผงเตรียมเป็นขี้ผึ้งรักษาแผลไฟไหม้ น้ำร้อนลวกดีมาก ซึ่งสารสำคัญในดอกคือ สารฟลาโวนอยด์ไกลโคไซด์ (Flavonoid glycosides) นอกจากนั้น ใบแห้ง จำนวน 15 ใบ บดให้ละเอียดแล้วใส่ไข่ขาวผสมให้เข้ากันนำไปพอกบริเวณที่เป็น “คางทูม” ทำพอกวันละ2 ครั้ง คือ เช้าและเย็น ทำพอกจนกว่าจะหายคอบวม หรือ ใช้ดอกแห้ง 12 กรัม และ ใบสด 40 กรัมต้มน้ำดื่ม หรือ จะบดรวมกัน แล้วใส่ไข่ขาวนำไปทาบริเวณที่เป็นคางทูมก็ได้เหมือนกัน หากใครถูกไฟลวก น้ำร้อนลวก จนผิวหนังเป็นแผลพุพองไม่ถึงกับเป็นแผลลึกนัก ให้ใช้ใบสด 4 ใบ ตำละเอียดผสมกับน้ำมันมะพร้าวทาบ่อยๆ อาการจะค่อยๆดีขึ้นเห็นได้ชัด ใครเป็น “งูสวัด” ใช้ใบสด 5 กรัม ตำใส่น้ำซาวข้าวทาบริเวณที่เป็นเรื่อยๆจะหายได้ หรือจะใช้ราก ตำนำไปพอกบริเวณที่เป็น “งูสวัด” รักษาได้เช่นกัน

The leaves are anodyne, antidotal, demulcent, expectorant and refrigerant. With the flowers, they are applied to burns, swellings and other skin problems. The flowers are antiphlogistic, depurative, febrifuge, pulmonary and stimulant. A decoction is used in the treatment of lung ailments.

Source
https://www.doctor.or.th/article/detail/10278