Fairy Lily (บัวดิน)

<- BISP Green Love

Fairy Lily at BISP

ข้อมูลทางวิทยาศาสตร์

ชื่อ/ชื่อทางวิทยาศาสตร์
Scientific name
บัวดิน (Bua Din), Fairy Lily
Zephyranthes grandiflora Lindl.
ชื่อวงศ์/Family nameAMARYLLIDACEAE
ชื่ออื่น
Other name(s)
แสนพันล้อม (San Pan Lorm), บัวสวรรค์ (Bua Sawan)
Rain Lily
ลักษณะ
Characteristics
ไม้ล้มลุก มีหัวใต้ดิน อายุหลายปี ใบเป็นใบเดี่ยว ออกเป็นกระจุกที่โคนต้น รูปขอบขนานแคบ ขนาดกว้าง 0.5-0.7 ซม. ยาว 25-40 ซม. ดอกสีชมพู ออกเดี่ยวๆ จากหัวใต้ดิน ขนาดกว้าง 4-7 ซม. ก้านดอกยาว 25-40 ซม. กลีบดอกเชื่อมติดกันเป็นรูปถ้วยตื้น ปลายแยกเป็น 6 แฉก เกสรผู้ 6 อัน อับเรณูสีเหลือง เกสรเมีย 1 อัน ปลายแยกเป็น 3 แฉก ผลทรงกลม มี 3 พู เมื่อแก่จะแตกตามยาว เมล็ดขนาดเล็ก ลักษณะแบน สีดำ
ประโยชน์
Uses and Utilization
นำมาปลูกเป็นไม้ประดับทั่วไป ใช้ทั้งต้นกินเป็นผักช่วยขับน้ำนม

Resource :
http://www.thaikasetsart.com/การปลูกบัวดิน/