Mini Mondo Grass (หนวดปลาดุกแคระ)

<- BISP Green Love

a10 1

แหล่งที่อยู่รูปภาพ : http://pruksa-blog.blogspot.com/2017/12/3-5.html

ข้อมูลทางวิทยาศาสตร์

ชื่อ/ชื่อทางวิทยาศาสตร์
Scientific name
หนวดปลาดุกแคระ / Mini Mondo Grass
Ophiopogon japonicus (L.f.) Ker Gawl. ‘Kyoto Dwarf’
ชื่อวงศ์/Family nameConvallariaceae
ชื่ออื่น
Other name(s)
Snakes Beard
ลักษณะ
Characteristics
เป็นไม้คลุมดินขนาดเล็ก สูงประมาณ3-5ซม.  ลำต้นสั้น แตกใบขึ้นเป็นกอ ทรงพุ่มกลม โตเต็มที่กอจะฟูเป็นก้อนกลมๆ ดูน่ารัก น่าเอ็นดู เป็นไม้คลุมดินที่โตช้า โตเต็มที่ ทรงพุ่มจะดูเป็นก้อนกลม เป็นต้นไม้หน้าตาน่ารัก น่าเอ็นดูที่มีถิ่นกำเนิดมาจากแถวๆ ประเทศญี่ปุ่นและเกาหลี    ใบและดอก ใบออกเป็นใบเดี่ยว เส้นเล็กๆ เป็นแถบแบนยาว ผิวใบด้านบนสีเขียวเข้ม เป็นมัน ใบที่ยาวเต็มที่แล้วปลายจะค่อยๆ โค้งลงหาโคนต้น ถ้าดูจากด้านบนจะเหมือนกอค่อยๆ บานออก จะเวียนกันออกสลับจนก่อแน่น ออกดอก สีม่วงอ่อนๆ  ในช่วงหน้าร้อน ดอกมีขนาดเล็ก ออกเป็นช่อ กระจายอยู่ตามซอกใบ

It is an evergreen, sod-forming perennial plant. The leaves are linear, 20–40 cm long. The flowers are white through pale lilac, borne in a short raceme on a 5–10 cm stem. The fruit is a blue berry 5 mm diameter. Underground, this species has large stolons with tuberous roots.

ประโยชน์
Uses and Utilization
ตกแต่งสวนหย่อมหรือในสวนถาด ในกระถาง หรือปลูกคลุมดินบริเวณโคนต้นไม้ใหญ่ หรือปลูกประดับน้ำตกประดิษฐ์

Mini Mondo Grass can be used in a variety of situations, such as beds and borders, but is an especially good choice for areas that either you don’t want to mow and/or are difficult to mow, like perhaps under a tree or in uneven terrain or a slope where mowing can be difficult.