Red Ginger (ขิงแดง)

<- BISP Green Love

Picture1

แหล่งที่มารูปภาพ : https://farmerspace.co/ขิงแดง-ดูแลง่าย/

ข้อมูลทางวิทยาศาสตร์

ชื่อ/ชื่อทางวิทยาศาสตร์
Scientific name
ขิงแดง(Khing-Daeng) / Red Ginger
Alpinia purpurata (Vieill.) K.Schum.
ชื่อวงศ์/Family nameZINGIBERACEAE
ชื่ออื่น
Other name(s)
ขิงแกลง ขิงเผือก สะเอ (กะเหรี่ยง)
Red Ginger, Pink cone ginger, Ostrich plume
ลักษณะ
Characteristics
ขิงแดง เป็นพืชในวงศ์เดียวกับ ขิง ข่า ซึ่งมีลำต้นอยู่ใต้ดิน เรียกว่า เหง้า (rhizome) แตกสาขาทอดขนานไปกับผิวดิน ลำต้นเหนือดินเป็นกาบใบที่ซ้อนกันแน่น ลำต้นเหนือดินสูง 1-2 เมตร ลำต้นขึ้นอัดแน่นเป็นกอใหญ่ ขิงแดงเป็นพืชที่ดูแลรักษาง่าย สามารถเจริญเติบโตได้ดีในสภาพดินทั่วไป ชอบอากาศร้อนชื้นต้องการแสงไม่มาก เป็นพืชที่ปลูกในร่มต้องการความชื้นสูงขึ้นได้ดีในดินร่วนซุย ขิงแดงมีรูปทรงของดอกแปลกกว่าดอกชนิดอื่น เมื่อนำไปปักแจกันในอุณหภูมิปกติ อยู่ได้นาน 4-5 วัน และเป็นพืชที่ให้ผลผลิตตลอดปี สามารถสร้างรายได้ให้เกษตรกรได้ทั้งปี

Red ginger produces shiny, oblong leaves that are up to 12 inches in length. From amidst the leaves, the plant produces a thick, cane-like stalk that may be between 3 to 15 feet high. An 6 to 12 inch, cone-like inflorescence of bright red flower bracts sits atop the stalk, which bloom with tiny white flowers. The cultivar “Pink” showcases pink flower bracts. The rhizomes and the tall stalk of the plant have a spicy, strong aroma.

ประโยชน์
Uses and Utilization/b>
ใบใช้ตำละเอียดผสมเหล้า พอกหรือทา ถอนพิษอักเสบจากแมลงสัตว์กัดต่อยและเริม ราก ใช้ฝนกับเหล้าทาถอนพิษตะขาบ
Red ginger contains useful compounds such as shogaol, gingerol, zingeron, and many more. With so many active substances that can cure various ailments.