Sacred Lotus (บัวหลวง)

<- BISP Green Love

Nelumbo nucifera1

แหล่งที่มารูปภาพ : https://www.khaosod.co.th/wp-content/uploads/2018/05/Nelumbo_nucifera1.jpg

ข้อมูลทางวิทยาศาสตร์

ชื่อ/ชื่อทางวิทยาศาสตร์
Scientific name
Sacred Lotus / บัวหลวง (ฺBua-Luang)
Nelumbo nucifera
ชื่อวงศ์/Family nameNYMPHACACEAE
ชื่ออื่น
Other name(s)
บุณฑริก ปุณฑริก  ปทุม ปัทมา โกกระณต สัตตบุษย์ บัวฉัตรขาว  สัตตบงกช บัวฉัตรชมพู โช้ค  บัวอุบล
Lotus, Sacred lotus, Egyptian
ลักษณะ
Characteristics
เป็นไม้นํ้า มีเหง้าอยู่ในดินใต้นํ้า ลักษณะเหง้าเป็นท่อนยาวๆ ค่อนข้างกลม และมีข้อต่อกันเป็นปล้องๆ แต่ละปล้องยาวประมาณ 30-50 ซ.ม. มีเส้นผ่าศูนย์กลางของปล้องประมาณ 3-5 ซ.ม. สีนํ้าตาลอ่อนๆภายในเป็นรูคล้ายลังถึงต่อไปถึงก้านใบและก้านดอก ใบเดี่ยวหนารูปโล่เป็นมันสีเขียวอมเทา ผิวใบมีนวล แผ่นใบกลมเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 25-50 ซ.ม. ก้านใบแทงออกมาจากลำต้นใต้ดินยาวมาก ชูแผ่นใบขึ้นเหนือนํ้า ดอกเดี่ยว ก้านดอกยาว ผิวก้านดอกและก้านใบจะมีเป็นหนาม ดอกมี 2 สี 4 พันธุ์ คือพันธุ์รูปทรงสลวย มี 2 สี สีชมพูเรียกปทุม สีขาวเรียก บุณฑริก พันธุ์รูปทรงป้อม มี 2 สี เช่นกัน สีชมพูเรียกสัตตบงกช สีขาวเรียกสัตตบุบย์ ดอกบานชูพ้นนํ้าในเวลากลางวันมีกลิ่นหอมอ่อนๆ บานแล้วจะไม่หุบ กลีบดอกจะร่วงหล่นโรยไป กลีบรองดอกมี 4 สีเขียวอ่อน ร่วงง่าย กลีบดอกมีมากหลายชั้นเมื่อบานมีเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 8-12 ซ.ม. เกสรตัวผู้มีเป็นจำนวนมากในดอกทรงสลวย ล้อมรอบรังไข่ซึ่งเป็นรูปคล้ายกรวยสีเหลืองอมเขียว มีไข่ฝังอยู่หลายใบห่างๆ กันในรูปกรวยนี้ และเจริญต่อไปเป็นฝักบัว ตรงกลางมีเมล็ดบัวหลายเมล็ดฝังอยู่

The roots of lotus are planted in the soil of the pond or river bottom, while the leaves float on the water’s surface or are held well above it. The flowers are usually found on thick stems rising several centimeters above the leaves. The leaf stalks (petioles) can be up to 200 cm (6 ft 7 in) long, allowing the plant to grow in water to that depth, and a horizontal spread of 1 m (3 ft 3 in). The leaves may be as large as 80 cm (31 in) in diameter, while the showy flowers can be up to 30 cm (12 in) in diameter.

ประโยชน์
Uses and Utilization 
ประโยชน์ทางยา เกสรตัวผู้ ออกฤทธิ์เป็นยาบำรุงหัวใจ ใช้เข้ายาหอม ยาลม เป็นหนึ่งในเกสร ทั้ง 5 7 และ 9 เหง้า เป็นยาเย็น ใช้เหง้าบัวต้ม ช่วยระงับอาการท้องร่วงในเด็ก นํ้าเหง้าบัวต้มแก้อาการเมาเห็ด ดีบัว มีอัลคาลอยด์ที่ไปช่วยขยายหลอดเลือดที่ไปเลี้ยงหัวใจ ได้แก่ methylcorypalline
อื่นๆ ดอกบัวเป็นดอกไม้แห่งพระพุทธศาสนา นิยมใช้บูชาพระและใช้ในพิธีโยนบัว กลับบัว ใช้รีดให้แห้ง มวนบุหรี่ และยังใช้เป็นรูปแบบการสร้างสถาปัตยกรรม ทางพระพุทธศาสนา เช่นทำเป็นรูปกลีบบัวควํ่าบัวหงาย ฝักบัว เป็นอาหารที่มีคุณค่าสูง เหง้าบัว ใช้เชื่อม และเตรียมเป็นนํ้าสมุนไพรดื่ม เมล็ดบัว อาหาร มีคุณค่าทางอาหารสูงเช่นกัน ใบอ่อน เป็นผักจิ้ม ใบแก่ใช้ห่อของThe distinctive dried seed heads, which resemble the spouts of watering cans, are widely sold throughout the world for decorative purposes and for dried flower arranging. In Asia, the petals are sometimes used for garnish, while the large leaves are used as a wrap for food, not frequently eaten (for example, as a wrapper for zongzi). A unique fabric from the lotus plant fibers is produced only at Inle lake, Myanmar and in Siem Reap (Cambodia) is used for weaving special robes for Buddha images called kya thingahn (lotus robe).