Spider Plant (ว่านเศรษฐีเรือนนอก)

<- BISP Green Love

Spider Plant

ข้อมูลทางวิทยาศาสตร์

ชื่อ/ชื่อทางวิทยาศาสตร์
Scientific name
เศรษฐีเรือนนอก, Spider Plant
Chlorophytum bichetii (Karrer) Backer
ชื่อวงศ์/Family nameLILIACEAE
ชื่ออื่น
Other name(s)
ลักษณะ
Characteristics
ต้น ไม้ล้มลุก อายุหลายปี มีเหง้าอยู่ใต้ผิวดิน แตกใบเป็นกอแน่น รากสะสมอาหารเป็นตุ้มสีขาว ใบ ใบเดี่ยว เรียงเวียนสลับแน่น รูปขอบขนาน ปลายแหลม โคนใบแผ่เป็นกาบหุ้มลำต้น ขอบเรียบ ผิวด้านบนสีเขียวเป็นมัน มีแถบขาวบริเวณขอบใบ เมื่อใบยาวเต็มที่จะห้อยโค้งลง ดอก ดอกสีขาว ช่อดอกแบบช่อกระจะออกจากกอ ช่อละ 3-4 ดอก หูใบสีเขียว ปลายแหลม โคนกลีบเชื่อมกันเป็นหลอดยาว ปลายแยก 6 แฉก กลีบดอกสีขาว เกสรเพศผู้สีขาว 6 อัน เกสรเพศเมียตรงกลาง 1 อัน
ประโยชน์
Uses and Utilization
ปลูกในกระถาง หรือปลูกเป็นกลุ่มในแปลงเพื่อคลุมดิน

Sources
https://www.baanlaesuan.com/plants/annual/138480.html