Trumpetbush (ทองอุไร)

<- BISP Green Love

Trumpetbush at BISP Trumpetbush yellow flower Trumpetbush orange flower

ข้อมูลทางวิทยาศาสตร์

ชื่อ/ชื่อทางวิทยาศาสตร์
Scientific name
Trumpetbush / ทองอุไร
Tecoma stans
ชื่อวงศ์/Family nameBignoniaceae (Trumpet vine family)
ชื่ออื่น
Other name(s)
ดอกละคร(เชียงใหม่, พวงอุไร, สร้อยทอง( กรุงเทพ)
Yellow elder, Trumpetbush, Trumpet flower, Yellow trumpet-flower, Yellow Trumpetbush
ลักษณะ
Characteristics

มีถิ่นกำเนิดที่ อเมริกา เม็กซิโก อาร์เจนตินา เป็นไม้พุ่มขนาดเล็กสูง 2-4 เมตร ลำต้นเล็ก แผ่กิ่งด้านบนเป็นพุ่มกลม โปร่ง ใบประกอบขนนกมีใบย่อยที่ปลายสุด จำนวน 7-11 ใบ สีเขียวอ่อน ขอบใบย่อยหยิกเป็นฟันเลื่อย ผิวสัมผัสละเอียด ลำต้นสีน้ำตาลนวลตลอดทั้งต้น ก้านใบช่อดอกอ่อนเป็นสีเขียว ดอกสีเหลืองสด มีรูปลักษณ์คลายระฆัง หรือแตร หรือทรัมเป็ต ออกดอกเป็นช่อตามปลายกิ่ง ดอกดกมาก กลีบดอกติดกันเป็นรูปกรวยยาว 3-4 เซนติเมตร ปลายกลีบมี 5 กลีบ มีลักษณะกลมเป็นคลื่นเล็กน้อย กลีบเลี้ยงเป็นรูปกระดิ่งสีเหลือง แยก 5 แฉกกลีบดอกปลายแยก 5 กลีบรับกัน เกสรตัวผู้ เติบโตได้ดีในดินร่วนทุกชนิด ที่ความชื้นปานกลาง ระบายน้ำได้ดี แสงแดดจัดเต็มวัน ทองอุไรดอกสีเหลืองสดใส ปลูกง่าย เกิดง่าย ในเขตร้อนทั่วไป ไม่ควรปลูกในที่มีระดับน้ำใต้ดินสูง นิยมปลูกข้างถนน เกาะกลางถนน และเหมาะสำหรับปลูกมุมใดมุมหนึ่งของบ้านที่แดดถึง ขยายพันธุ์โดยการเพาะเมล็ดและตอนกิ่ง

Yellow trumpetbush is an attractive plant that is cultivated as an ornamental. It has sharply toothed, pinnate green leaves and bears large, showy, bright golden yellow trumpet-shaped flowers. It is drought-tolerant and grows well in warm climates. The flowers attract bees, butterflies, and hummingbirds.[3] The plant produces pods containing yellow seeds with papery wings. The plant is desirable fodder when it grows in fields grazed by livestock. Yellow trumpetbush is a ruderal species, readily colonizing disturbed, rocky, sandy, and cleared land and occasionally becoming an invasive weed.

ประโยชน์
Uses and Utilization
สรรพคุณทางสมุนไพร : ใช้เป็นยารักษาโรคเบาหวาน และโรคเกี่ยวกับปัญหาทางเดินอาหารได้ ประโยชน์ : บูชาพระ ปลูกประดับตกเเต่งสวนResources:
https://www.chiangmainews.co.th/page/archives/814305