Young Galangal (ข่าแดง)

<- BISP Green Love

568

แหล่งที่มารูปภาพ : https://www.technologychaoban.com/agricultural-technology/article_18124

ข้อมูลทางวิทยาศาสตร์

ชื่อ/ชื่อทางวิทยาศาสตร์
Scientific name
ข่าแดง (Khadaeng)  / Young Galangal
Alpinia galanga (L.) Willd.
ชื่อวงศ์/Family nameZingiberaceae
ชื่ออื่น
Other name(s)
ข่าหยวก , ข่าหลวง
ลักษณะ
Characteristics
เป็นไม้ล้มลุก สูง 1.5-2 ม. เหง้าใต้ดินมีข้อและปล้องชัดเจน ใบ เดี่ยว เรียงสลับ รูปรีแกมขอบขนาน หรือรูปใบหอก กว้าง 6-9 ซม. ยาว 20-40 ซม. ปลายใบแหลม ฐานใบรูปลิ่ม ดอก สีขาวครีมอมเขียว ออกเป็นช่อตั้ง ยาวได้ถึง 25 ซม. กลีบรองดอกสีเขียวอ่อน โคนเชื่อมกัน ปลายแยกเป็น 3 แฉก กลีบดอก 3 กลีบ โคนเชื่อมกัน กลีบปากแผ่รูปไข่กว้าง สีขาวครีมมีเส้นสีม่วงแดงเป็นทาง เกสรผู้ สีเหลืองอ่อน ยื่นพ้นกลีบดอกชัดเจน ผล รูปทรงกลม ขนาดประมาณ 1 ซม. ผลอ่อนสีเขียว เมื่อแก่มีสีแดง

Perennial rhizomatous herb, 1.5-2 m high. Leaves simple, alternate, elliptic-oblong to lanceolate, 20-40 cm long by 6-9 cm wide; base cuneate; apex acute. Inflorescence terminal raceme, up to 25 cm long. Flowers greenish-white; calyx pale green, united with 3 apicular lobes, corolla 3, united at base; labellum broadly ovate, creamy white with purplish red streaks; stamen pale yellow, exserted. Fruit capsule, red, globose, ca 1 cm.

ประโยชน์
Uses and Utilization
นิยมนำมาปลูกเพื่อเป็นอาหารและยารักษาโรค เหง้าต้มเอาน้ำดื่มช่วยขับลม บรรเทาอาการท้องอืด ท้องเฟ้อ ขับลม และแก้บิด เหง้าสดตำผสมเหล้าโรง ใช้ทารักษาโรคผิวหนังที่เกิดจาก เชื้อรา เช่น กลาก เกลื้อน ทารอบฟกช้ำลดอาการบวม

Widely cultivated for food and herbal medicine. Decoction from rhizome use to cure carminative and antiflatulent. Fresh rhizome crusher with 28% alcohol use for antifungal such as tinea versicolor and ringworm.